học kế toán thực hành kế toán minh việt



KHOÁ HỌC KÈM RIÊNG KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU xem ngay

DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI GIÁ CHỈ TỪ  500.000 VNĐ xem ngay

 

Khi xin việc hoặc thi tuyển công chức thì Chứng chỉ ngoại ngữ và chứng chỉ tin học là những giấy tờ cần thiết trong hồ sơ. Vậy Chứng chỉ ngoại ngữ, chứng chỉ tin học có thời hạn bao lâu?

Đối với chứng chỉ ngoại ngữ

Chứng chỉ ngoại ngữ được cấp cho người dự thi đạt yêu cầu tương ứng với Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc từ bậc 1 đến bậc 6 (tương đương với chứng chỉ A, B, C hoặc A1, A2, B1, B2, C1, C2 trước đây).

Việc xác nhận năng lực ngoại ngữ của người học được Bộ Giáo dục và Đào tạo giao cho 8 trường đại học đủ năng lực để rà soát năng lực người học có nhu cầu và cấp Giấy chứng nhận, trong đó không ghi thời hạn.

Thời hạn hiệu lực của chứng chỉ ngoại ngữ do cơ quan, đơn vị sử dụng chứng chỉ quyết định tùy theo mục đích, yêu cầu của từng công việc cụ thể (khoản 2 Điều 3 Thông tư 23/2017/TT-BGDĐT).

Việc chấp nhận chứng chỉ/chứng nhận năng lực ngoại ngữ nào và thời hạn áp dụng do Chủ tịch UBND cấp tỉnh hoặc Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo (nếu được Chủ tịch UBND cấp tỉnh ủy quyền) xem xét, quyết định dựa theo yêu cầu về năng lực ngoại ngữ đối với vị trí công việc (Công văn 3755/BGDĐT-GDTX).

Như vậy, Tùy thuộc vào yêu cầu công việc mà thời hạn sử dụng của chứng chỉ ngoại ngữ do đơn vị sử dụng nhân lực quy định khác nhau

Chứng chỉ ngoại ngữ chứng chỉ tin học có thời hạn bao lâu?

Đối với chứng chỉ tin học

Việc tổ chức thi và cấp chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin thực hiện theo quy định tại Thông tư liên tịch 17/2016/TTLT-BGDĐT-BTTTT.

Hiện nay, chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin gồm 2 loại:

- Chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin cơ bản;

- Chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin nâng cao.

Các chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin này đều không quy định thời hạn sử dụng. Việc chấp nhận, thời hạn áp dụng chứng chỉ tin học sẽ do UBND cấp tỉnh quy định tùy theo yêu cầu công việc cụ thể.

Lưu ý:

Theo khoản 2 Điều 23 Thông tư liên tịch 17/2016/TTLT-BGDĐT-BTTTT, chứng chỉ tin học ứng dụng A, B, C đã cấp trước ngày 10/8/2016 (theo Quyết định 21/2000/QĐ-BGD&ĐT) vẫn có giá trị sử dụng tương đương với chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin cơ bản.

Tuy nhiên, nếu muốn sở hữu chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin mới thì cần phải thi hoặc học lại mà không thể chuyển đổi trực tiếp từ chứng chỉ cũ.


Bình luận

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn



Số lượt xem

Đang online
Tổng xem1