học kế toán thực hành kế toán minh việt



KHOÁ HỌC KÈM RIÊNG KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU xem ngay

DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI GIÁ CHỈ TỪ  500.000 VNĐ xem ngay

 

Trúng thưởng sổ số có phải nộp thuế thu nhập cá nhân

Quy định nào ghi nhận trúng thưởng xổ số có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không

Theo điểm a khoản 6 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thu nhập từ trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng là một trong những khoản thu nhập phải chịu thuế TNCN.

Cách tính thuế TNCN khi trúng thưởng xổ số được tính theo công thức sau:

Thuế TNCN phải nộp = Thu nhập tính thuế  x Thuế suất 10%

Trúng thưởng xổ số phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Người trúng thưởng xổ số có thể phải nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Để tính được số tiền thuế phải nộp phải xác định được thu nhập tính thuế và thuế suất. Dưới đây là hướng dẫn chi tiết cách tính thuế TNCN khi trúng xổ số.

Tính thuế TNCN cho người cư trú

Theo điểm a khoản 6 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thu nhập từ trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng là một trong những khoản thu nhập phải chịu thuế TNCN.

Cách tính thuế TNCN khi trúng thưởng xổ số được tính theo công thức sau:

Thuế TNCN phải nộp =Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%

Như vậy, để tính được thuế TNCN khi trúng thưởng thì phải xác định được thu nhập chịu thuế.

Xác định thu nhập chịu thuế:

- Theo điểm a khoản 1 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC thu nhập tính thuế của người trúng thưởng xổ số được xác định là toàn bộ là toàn bộ giá trị tiền thưởng > 10 triệu đồng trên 01 vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

Lưu ý:

+ Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh.

+ Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

- Thời điểm xác định thu nhập tính thuế: Thời điểm xác định thu nhập tính thuế là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng.

- Hồ sơ khai thuế:

Tổ chức, cá nhân trả thu nhập khấu trừ thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng của cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú theo Tờ khai Mẫu số 06/TNCN (Theo điểm b khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC (sửa đổi bởi Thông tư 92/2015/TT-BTC).

Như vậy, công ty xổ số sẽ khấu trừ thuế TNCN trước khi trả thưởng cho người trúng thưởng.

Khi bạn nhận thưởng phải nộp thuế theo quy định tại điều 2 và điều 15 của thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của bộ tài chính, hướng dẫn thực hiện luật thuế Thu nhập cá nhân, luật sửa đổi bồ sung, bổ sung một số điều của luật thuế Thu nhập cá nhân và nghị định số 65/2013/NĐ-CP của chính phủ quy định chi tiết một số điều của luật thuế Thu nhập cá nhân và luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế Thu nhập cá nhân.

Ví dụ cụ thể về Trúng thưởng sổ số có phải nộp thuế thu nhập cá nhân

Nghĩa vụ đóng thuế thu nhập cá nhân khi trúng vé số truyền thống: 

Tại điều 5 thông tư số 42/2009/TT-BTC ngày 9/3/2009 của Bộ tài chính hướng dẫn khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân làm đại lý xổ số và khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân có thu nhập từ trúng thưởng xổ số qui định như sau :

“Cá nhân trúng thưởng xổ số các giải thưởng có giá trị trên 10 triệu đồng trên 01 vé xổ số thuộc đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng xổ số các giải thưởng của từng vé xổ số vượt trên 10 triệu đồng mà cá nhân trúng thưởng nhân được.

Công ty xổ số kiến thiết có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với những trường hợp cá nhân trúng thưởng vé xổ số có giá trị trên 10 triệu đồng”.

Cách xác định thuế thu nhập cá nhân người trúng thưởng xổ số truyền thống

Khi trả thưởng cho khách hàng thuộc đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân người trúng thưởng xổ số, các đơn vị phải khấu trừ thuế trước khi trả thưởng theo nguyên tắc :

Thuế thu nhập cá nhân phải khấu trừ = Thu nhập tính thuế (x) thuế suất 10%.

Thu nhập tính thuế là phần giá trị giải thưởng của từng vé xổ số vượt trên 10 triệu đồng mà khách hàng trúng thưởng được nhận tức là người trúng thưởng xổ số các giải thưởng có giá trị trên 10 triệu đồng trên 01 tờ vé xổ số thì thuộc đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân từ trúng thưởng xổ số

Ví dụ 1: Ông Trần Văn A trúng thưởng 01 tờ vé xổ có giá trị giải thưởng 15.000.000 đồng thì khi nhận thưởng phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân người trúng thưởng xổ số .

Ví dụ 2: Ông Trần Văn B trúng thưởng 5 tờ vé xổ có giá trị giải thưởng 10.000.000 đồng /tờ,  tổng giá trị nhận thưởng là 50.000.000 đồng thì ông Nguyễn Văn B không thuộc đối tượng nộp thuế thu nhập người trúng thưởng khi nhận thưởng.

Ví dụ 3: Bà Nguyễn Thị C trúng thưởng 1 tờ vé trúng giải đặc biệt trị giá 2.000.000.000đ (2 tỷ đồng), khi trả thưởng cho khách hàng phải nộp thuế thu nhập cá nhân người trúng thưởng như sau:

Số tiền thuế bà C phải đóng: (2,000,000,000đ - 10,000,000đ) x 10%= 199,000,000đ

Số tiền bà C thực lãnh: 2,000,000,000đ - 199,000,000đ = 1,801,000,000đ

Ví dụ 4: Ông Trần Văn D trúng thưởng 5 tờ vé trúng giải nhất trị giá 25.000.000 đồng. khi trả thưởng cho khách hàng phải nộp thuế thu nhập cá nhân người trúng thưởng như sau:

(25.000.000 đổng – 10.000.000 đồng ) x 5 tờ  x 10% = 7.500.000 đồng .

Phần giá trị trúng thưởng sau khi khấu trừ thuế thu nhập cá nhân còn lại phải trả cho ông Trần Văn D là :

( 25.000.000 đồng x 5 tờ ) – 7.500.000 đồng = 117.500.000 đồng.

Khi khấu trừ thuế thu nhập cá nhân người trúng thưởng, Tổ trả thưởng phải viết biên lai thu thuế thu nhập cá nhân giao cho khách trúng thưởng theo quy định.

Bí mật thông tin trả thưởng trúng số truyền thống

1. Khách hàng trúng thưởng được quyền yêu cầu công ty xổ số kiến thiết đảm bảo bí mật các thông tin sau:

a) Tên, địa chỉ nơi cư trú.

b) Thời gian, địa điểm lĩnh thưởng.

c) Số tiền và mục đích sử dụng số tiền trúng thưởng.

2. Trong trường hợp không có yêu cầu, công ty xổ số kiến thiết được quyền công bố các thông tin về người trúng thưởng và việc trả thưởng để khách hàng tham gia dự thưởng xổ số biết.

3. Công ty xổ số kiến thiết có trách nhiệm cung cấp thông tin người trúng thưởng cho cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền khi có yêu cầu để phục vụ cho công tác quản lý.

(Trích điều 32 thông tư số 75/2003/TT-BTC ngày 04 tháng 06 năm 2013 và có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 10 năm 2013).

BẠN NÊN BIẾT

- Cách đăng ký mã số thuế cá nhân 

- Cách tính thuế thu nhập cá nhân

Uỷ quyền lĩnh thưởng trúng vé số truyền thống

Nếu trúng thưởng nhưng vì nguyên nhân khách quan (ốm đau, bệnh tật, đi công tác xa,...) bạn không thể trực tiếp tham gia lĩnh thưởng thì có thể uỷ quyền cho người đại diện hợp pháp của mình để lĩnh thưởng.

Việc uỷ quyền lĩnh thưởng phải được thực hiện bằng văn bản, có xác nhận của chính quyền phường, xã nơi cư trú của người trúng thưởng.

(Trích điều 33 thông tư số 75/2003/TT-BTC ngày 04 tháng 06 năm 2013 và có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 10 năm 2013).

 

 


Bình luận

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn



Số lượt xem

Đang online
Tổng xem1